(ﬁr JAMHUR! YA WIZARA YA
.{{;}, ;  MUUNGANO KATIBA NA
A%, WATANZANIA  SHERIA - | -

i

SHERIA
BULLETIN

Toleo la Saba

MAMA SAMIA
LEGAL AID x
CAMPAIGN

ZUIO LA
NDOA YA
MWANAFUNZI

YALIYOMO

03 MSLAC yamkomboa binti aliyekatisha
I masomo Shinyanga

05 I Shinyanga yaandamwa na Ukatili wa Kijinsia

o 8 Msaada wa kisheria kutolewa bure kila Jumamosi
ya Mwisho wa Mwezi

BODI YA UHARIRI

| MARY MAKONDO | LUSAJO MWAKABUKU | WAJUMBE
Katibu Mkuu Kaimu Mkuu wa Kitengo cha George Mollel | William Mabusi | George Mwakyembe | Felix Chakila

Mawasiliano Serikalini Wasanifu wa Kurasa: Waziri Bosco | Richard Mwamakafu



OFISI YA MeUU wa WEDOA WA SHID

SHINYANGA YAAHIDI USHIRIKIANO
KATIKA UTEKELEZAJI WA MAMA
SAMIA LEGAL AID CAMPAIGN.

Na Lusajo Mwakabuku & William

Mabusi - WKS Shinyanga

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Mhe, Christina Mndeme
ameiahidi Wizara ya Katiba na Sheria na wadau
inaoshirikiana nao katika kuendesha kampeni vya
kitaifa ya msaada wa kisheria - Mama Samia Legal
Aid Campaign kutoa ushirikiano wa hali na mali katika
kufikia malengo ya kampeni hii ya kutoa msaada
wa kisheria kwa watanzania wote hasa wale waishio
maeneo ya pembezoni huku akiagiza kata zote
zihakikishe zinanatenga maeneo maalum ambayo
watoa huduma wataweza kuongea na mwananchi
mmoja mmoja kwa faragha.

Mheshimiwa Mndeme alitoa kauli hiyo alipokuwa

akihutubia kabla ya kuzindua rasmi utekelezaji wa i Mgeni Rasmi katik Uzinduzi wo utekelszoji wo Moma Semio Legol Aid Compaign [MSLAC) na Mkuo wa Mkoo wo
Shinyanga Mhe. Christino Medeme okisama hotuba yo ufungus kotika hofla kiyo iliyofanyika katike viwanjo vya
Sabasaba tarehe 11/06/2(:23.

kampeni hiyo mkoani Shinyanga hafla iliyofanyika
katika viwanja vya Sabasaba Shinyanga mjini leo
tarehe 11/06/2023 huku akiwaalika wakazi wote wa
mkoa wa Shinyanga kushiriki Mama Samia Legal Aid
Campaign itakayotolewa bure kwa wanachi katika
Halmashauri zote sita kuanzia tarehe 11 -21 Juni, 2023.

“Kwa mara nyingine tena, ninatoa wito kwamba sisi
sote tushikamane katika kumuunga mkono Kiongozi
wetu, Mama yetu, Mlezi wetu na Mtetezi wa Wananchi
hususan wanyonge Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassani,
Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania katika
kuondoa kadhia na viashiria vyote vya kuminya
upatikanaji wa haki hususan ukatili wa Kijinsia kwa
Wanawake na Watoto ambayo ndiyo changamoto
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inaendelea ...

Mkuu wa Mkoa huyo aliongeza kuwa
kampeni hii inatukumbusha watanzania
wote uwajibikaji na usimamizi wa
maamuzi yenye kuleta haki na akatumia
fursa hiyo kuwambusha watumishi wote
kutojihusisha na masuala ya rushwa
inayopelekea kuzorotesha upatikanaji
haki. Aidha Mhe. Mndeme alimuahidi
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri vya
Muungano wa Tanzania kuwa Kkatika
utekelezwaji wa Kampeni hii kwa kipindi
cha miaka mitatu, ofisi yake itasimamia
maadili kwa lengo la kuboresha
upatikanaji wa haki kwa usawa.

Akitoa salaam na kumkaribisha Mgeni
Rasmi, Naibu Waziri wa Wizara ya Katiba
na Sheria Mhe. Pauline Gekul amesema
Wizara itaendelea kushirikiana na Mikoa
yote ya Tanzania Bara na Zanzibar
kuhakikisha Kampeni hiyo inatekelezwa
ipasavyo ili kuwafikia watanzania kwenye
Kata na Mitaa yote nchini.

Mhe. Gekul amesema Wizara ya Katiba
na Sheria inamshukuru Mhe. Rais kwa
kuendelea kudumisha utawala wa sheria;

uzingatiwaji wa haki za binadamu na watu
na kuimarisha upatikanaji wa haki kwa
wananchi wote lakini kwa jicho la kipekee
kwa wananchi wasiokuwa na uwezo.

“Huduma vya msaada wa kisheria
kuwafikia wananchi bure ni mapenzi na
upendo mkubwa wa Mhe. Rais Dkt. Samia

Suluhu Hassan kwa mwananchi wa hali ya
chini,” alisema Mhe. Gekul.

Akitoa maelezo ya awali kuhusu Mama
Samia Legal Aid Campaign, Katibu Mkuu
wa Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo
ametaja mafanikio ya kampeni hii toka
ilipozinduliwa Mkoani Dodoma na
kuendelea katika mkoa wa Manyara kuwa
ni pamoja na kusuluhishwa kwa migogoro
mingi ya kijamii na hata kifamilia iliyohusu
ardhi iliyodumu miaka minne, mitano, na
mwingine miaka kumi kulikopelekea watu
hawa ambao walikuwa hawasalimiani na
hata hawazikani kumaliza tofauti zao.

familia ambazo wanafamilia
hawaongei kutokana na

"Ziko
walikuwa

migogoro inayohusiana na ardhi, mirathi
na sasa wamesuluhishwa katika Kampeni
na wameungana katika kujenga familia
zao na taifa kwa ujumla.” alisema Bi.

Makondo.

Aidha Bi. Makondo amesema kwa kuwa
kuna uwezekano mazingira ya mikoa hiyo
kuwa sawa na Shinyanga hivyo uzoefu
wa utatuzi wa migogoro hiyo utasaidia
Kampeni hiyo kushughulikia masuala
yote ya ukatili wa kijinsia, migogoro ya
ardhi, mirathi na wosia na kuelimisha
jamii kuhusu haki na wajibu wao wa
kisheria na kikatiba kwa mbinu na uzoefu
uliopatikana mikoa iliyotangulia na hivyo
kuwezesha kampeni hiyo kufanyika kwa
mafanikio makubwa zaidi katika mkoa wa
Shinyanga.

Umuhimu wa kampeni hii ni wa kipekee
katika kuongeza wigo wa ufikiwaji haki
kwa wananchi, hususan walio vijijini na
ambao hawawezi kumudu gharama za
mawakili. Kampeni hii pia imekuwa msingi
mzuri wa kujenga uelewa wa wananchi
kuhusu haki zao za kikatiba na kisheria;
jambo ambalo ni muhimu katika kulinda
na kukuza haki za binadamu nchini. Hii ni
kampeni ya miaka mitatu yenye lengo la
kufikia mikoa yote nchini huku ikitarajiwa
kuhitimishwa mwaka 2026.

l Mo Wasn wo Katiba na Sherio Mhe. Pouline Gekul (Mb) akiongeo ng wananchi wa Shinyanga kotiko l Katibu Mkuu wa Katibo no Sheno Bi. Mary Makondo akitoa moefero ya owali juu yo utekelezoji wo

Hafla hiyo yo uzindusi wo utekeleraji wo Momo Somio Legol Ald Compaign Mkooni Shinyango

Mama Samia Legal Aid Compaign Micooni Shinyongao.

Bi. Jane Matinde akimwakilisha Mokamu Mwenyekiti wo Kompeni yo Msoads wo Kisherio yo Moma I Meza kuu waokipite katfka mabonda yanoyotoa huduma wakikogua kazi zinazofonywo no wotoolam

Somig - MSLAC kotiko yo urindieri wo utekelezofi wo kompeni hiyo Mkoani Shinyanga.

wanooendesha kampeni hir yo msoodo wo kishena MSLAC
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MAMA SAMIA LEGAL AID CAMPAIN

YAMKOMBOA BINTI ALIYEKATISHWA
MASOMO SHINYANGA

™

! - \
IRy

| .'r
..ﬁ.l J.'....I.
—*
= W i Y

I Ashkan wakiwcamnths mahorug kuondoko kotika £nes io sherehe no uingst hatiko mogosT toyon kive safon yo kuelekea jotuo cha polise

Na.GeorgeMwakyembe

- WKS

Kampeni ya Mama Samia Legal Aid
inayondelea mkoani Shinyanga
imendelea kuleta matunda chanya
baada ya watalaam wa Mama Samia
Legal Aid Campaign wakiambatana na
Mkuu wa Mkoa huo Bi. Christina Mndeme
na vyombo vya ulinzi na usalama kupinga
kufungwa kwa ndoa iliyomhusisha binti
ambaye amechaguliwa kuingia kidato
cha tano katika Sekondari ya Urambo
mkoani Tabora. Binti huyo mwenye
umri wa miaka 19 amemaliza sekondari
ya Mwawaza  Mkoani Shinyanga na
kupata alama daraja tatu ponti 22 na
akafanikiwa kuchaguliwa kuendelea na
masomo ya kidato cha tano na sita.

Lakini pasipo kujali matarajio ya ndoto
zake za baadae wazazi wa binti huyu
wakamua kumuozesha na kupata
mahali ya ng'ombe 13 pamoja na pesa
taslimu kiasi cha shilingi laki tatu.
Moja kati ya maono ya Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ni kufikia hatua
ambayo vitendo vya ukatili wa kijinsia
dhidi Watoto na wanawake pamoja
na vitendo vya unyanyasaji ambavyo
vimekuwa vikiongezeka katika jamii zetu
vinatokomezwa. Kitendo cha kumkatisha
masomo mtoto wa kike ni kitendo cha
kumyima haki ya kupata elimu na

ni kitendo cha ukatili wa kijinisia sababu
nyingine iliyoifanya timu ya wataalam
hawa wakiambatana na Mkuu wa Mkoa
kutega mtego uliofanikisha kudhibiti
suala hili.

Akiongea na Wananchi waliohudhulia
sherehe hiyo Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga Bi. Christina Mdeme amesema
“Vitendo Kama hivi havikubaliki kwenye
jamii zetu, tuwaache watoto wasome
ili watimize ndoto za maisha yao lazima
wazazi tuwalinde watoto wetu kwa
kuwasimamia vizuri ili watimize ndo za
maisha yao na si kuwakatishia ndoto zao.

Mndeme aliongeza kwamba mwanafunzi
huyo ambaye amemaliza kidato cha nne
katika Shule ya Sekondari Mwawaza
mwaka jana na kuchaguliwa kuendelea

I Misiu wo Mkoo wa Shinpongg BL Cheisting Mndeme okiongea na
wananchi wo Ky cha Mwowear juu yo athan 26 ndsa 2o utoton

na kidato cha tano mwaka huu wazazi
wake walitaka kukatisha ndoto zake kwa
kumuozesha bila ridhaa yake.

Mndeme amesema kitendo hicho
hakiwezi kuvumiliwa kwani
kinasababisha watoto wa  kike
washindwe kufikia malengo vyao

waliyojiwekea kutokana na tamaa za
baadhi ya wazazi ambao wanataka
kupata mali kwa haraka jambo ambalo
haliwezi kuvumiliwa na Serikali pamoja
na jamii.

“Tukiwa katika utekelezaji wa kampeni
ya huduma ya msaada wa sheria
ya Mama Samia tukapata taarifa za
mwanafunzi anaozeshwa na wazazi
wake wameshapokea mahali siku
nyingi, tukaweka mtego na kufanikiwa
kuwakamata wakiwa katika harusi hiyo,
nitoe rai kwenu wananchi vitendo hivi
vikome, waacheni watoto watimize
malengo yao na siyo kutumia nguvu
kudhurumu haki yao kwa kuwaozesha
kwa nguvu” alisema Mndeme.

John Shija, ambaye ni mratibu wa Mama
Samia Legal Aid Campaign kutoka shirika
la Paseshi linalojihusisha na msaada wa
kisheria amelaani kitendo hicho akidai
kimewasikitisha kwani Serikali inaweka
mazingira mazuri ya watoto kusoma
lakini bado kuna baadhi ya wazazi
wanakuwa kikwazo.

Mama Samia Legal Aid Campain
imetekelezwa mkoani Shinyanga katika
Wilaya zote za mkoa huo ambapo ilianza
kutolewa kuanzia tarehe tarehe 11- 21
Juni 2023.
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MSLAC YAMSAIDIA MJANE
KUKABIDHIWA KIWANJA CHAKE
KILICHOVAMIWA.

Na George Mollel &

Lusajo Mwakabuku

Habari ya mgogoro wa ardhi katika eneo
la Ibinzamata Manispaa ya Shinyanga
ulioripotiwa toka timu ya MSLAC ilipotia
nanga katika mkoa huu umefikia tamati
tarehe 16/06/2023 baada ya timu ya MSLAC
kwa kushirikiana uongozi wa mkoa na
vyombo vya ulinzi na usalama kutekeleza
amri ya mahakama iliyompa ushindi Bi.
Fatuma Maganga (Mjane) ambaye ni mama
wa kijana Frank Daudi aliyerithi kiwanja
hicho kutoka kwa mume wake.

Mgogoro huo umetokana na uvamizi wa
eneo ambalo Bi. Fatuma Maganga ambaye
ni mama wa kijana Frank Daudi aliyerithi
kiwanja hicho kutoka kwa mume wake.
Hata hivyo Bi Fatuma hakuweza kutumia
eneo hili baada ya kuvamiwa na Ndg
Nyakato Sadiki ambaye aliendeleza na
hatimaye kuweka uzio eneo lote la mjane
nuyu.

Mgogoro huu umeendelea katika vyombo

vya haki kuanzia baraza la ardhi, nyumba
na makazi kisha rufaa na mapitio kwenye
ngazi ya mahakama kuu. kwa muda wa
miaka 11 Mjane huyu amekuwa akingaika
kutafuta haki yake na hatimaye mahakama
kuu kupitia maombi ya mapitio mwaka
2017 iliamuru Mjane huyu arudishiwe eneo
lake, na serikali isimamie utekelezaji na
mama huyu kupata haki.

Kutokana na kukosa uelewa, hofu na
unyonge kwa alivevamia eneo lake ambaye
hakuwa tayari kukabidhi eneo hilo licha ya
kuwepo kwa amri halali ya mahakama, Bi
Fatuma alifika katika viwanja vya sabasaba
kuomba kampeni ya MSLAC iingilie kati na
kumsaidia kupata haki yake. Maafisa na
timu ya kampeni iliratibu zoezi hili ikiwa ni

pamoja na kupata nyaraka zote muhimu
na kukutana na mlalamikiwa na kufanya
mazungumzo ili aweze kurudisha eneo hilo
kwa njia za amani.

Hatahivyo aliyevamia alikaidi kuondoka
na kutishia kurudi mahakamani kupinga
utekelezaji wa amriyamahakama. Baadaya
majadiliano ya amani kushindikana, timu
ya MSLAC kwa kushirikiana na ofisi ya RC,
Manispaa, Vyombo vya dola walifanikiwa
kuvunja uzio na nyumba alizoweka mvamizi
katika eneo la mjane na kumkabidhi mjane
huyo eneo lake likiwa salama. Pamoja na
makabidhiano huku mvamizi alionywa
kutombugudhi mjane huyo.

Ikumbukwe kuwa lengo kuu la kuanzisha

kampeni hii, pamoja na kuwasaidia
wanyonge ni kupinga ukatili unaofanywa
kwa wanawake wanyonge wasio na uwezo
kutumia nguvu kudai haki zao. Mjane
huyu amekatiliwa haki ya kumiliki mali na
kujipatia kipato ambacho kingemsaidia
na familia yake kwa muda mrefu swala
lililowafanya wataalam hawa kuweka
mkazo katika kuhakikisha suala hili haki
inapatikana.

Aidha kwa Kupitia MSLAC, Mgogoro
uliodumu kwa miaka 30 umefanikiwa
kufikia tamati kati ya

Bw Magoso Ezekiel anayemiliki kihalali
kiwanja No. 59 na Bw Nyakato Sadiki
ambaye ndie aliyevamia eneo la mjane

ambaye yeye anayemiliki kiwanja No. 58
eneo la ibinzamata, Shinyanga ambao
wamedumu kwenye Mgogoro huu kuanzia
mwaka 1993. Baada ya kusikia uwepo wa
kampeniya MSLAC bwana Magoso alifikisha
malalamiko yake juu ya bwana Nyakato
kuvamia eneo lake na kuweka nyumba
ambayo imedumu kwa miaka mingi
hivwo kumyima haki kufurahia eneo lake
analomiliki kihalali. Baada ya malalamiko
hayo kuifikia timu ya MSLAC walikutana
na mlalamikiwa na kummweleza athari za
uvamizi nah atua zitakazochukuliwa.

Majira ya jioni ya Tarehe 16/06/23, timu
ya kampeni iliwakutanisha mlalamikaji
na milalamikiwa na kujadili mustakabali
wa mgogoro huo. Hatimaye baada ya
majadiliano ya muda, pande zote mbili
zilikubaliana kumaliza mgogoiro huu kwa
njia ya amani.

Katika makubaliano hayo, bwana Nyakato
(mlalamikiwa) alikubali kuachia nyumba
yake iliyojengwa kwenye eneo la bwana
Magoso (mlalamikaji) kuanzia tarehe
16/06/202 na pia kuanzia tarehe 16/06/23
baada ya utekelezaji wa masharti haya,
Mgogoro huu utakuwa umeisha na Ndg
Magoso hataendelea na mgogoro huu
katika vwombo vya dola.

Makubaliano mengine ni pamoja na
bwana Nyakato kujenga ukuta mpya wa
kutenganisha eneo lake na eneo la bwana
Magoso na kwamba kwa ajili ya Utu,
Ubinadamu na ujirani mwema bwana
Magoso Ezekiel atamkabidhi bwana
Nyakato Sadiki kiasi cha Shs 2,300,000 kama
kifuta jasho kwa nyiumba atakayoachiwa
na bwana Nyakato.

Makabidhiano hayo yamefanyika katika
eneo la tukio tarehe 17/06/23 ambapo
mlalamikaji bwana Magoso, mlalamikiwa
bwana Nyakato, Shahidi wa makubaliano
ambye ni mke wa mvamizi pamoja na
ssuluhishi wameweka Saini kwenye

makubaliano haya.
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Riyofiko kato yo Kalandoto bivano Gecrge Mollel akitoa elimu yo
sherig kwo wenokig cho Mwogungufl,
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Na Lusajo Mwakabuku
- WKS Shinyanga

Mkoa wa Shinyanga umetajwa kuendelea
kukabiliwa na matukio ya ukatili wa kijinsia
ikiwemo vipigo, mimba na mauaji na sababu
kuu ikitajwa kuwa ni jamii kuendelea kushikiria
mila na desturi zilizopitwa na wakati, elimu
ndogo pamoja na jamii kutokuwa tayan kutoa
taarifa ya matukio hayo.

Afisa ustawi wa jamii wa Hospitali ya Mkoa wa
Shinyanga ambaye ni mmoja wa wataalam
wanaoetekeleza Mama Samia Legal Aid
Campaign (MSLAC) mkoani humo, bwana
Leopold Hamza aliyasema hayo wakatiakititoa
elimu ya kijinsia wakati timu hiyo ya
vya Mwamagunguli na Galamba vya kata ya
Kolandoto mkoani Shiyanga ambapo elimu

I Afise ustows wo jomd wa Hosgital yo Miog wa Shinyangs ambaye nl

mmojs ne watoslom wanonetelelex Mama Samio (egal Aid Campaoign

(MSLAC) mioani Shinpange, bwang leapeld Hameo olirurgumn nd
wananciL
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SHINYANGA BADO
YAANDAMWA NA
UKATILI WA KIJINSIA

mbalimbali za kisheria pamoja na msaada wa
kisheria vilitolewa kwa wananchi hao tarehe
14/06/2023.

Afisa Ustawi wa Jamii huyo alisema bado
changamoto za ukatili ni tatizo ikiwemo ukatili
wa utumikishwaji wa watoto katika shughuli
mbalimbali zikiwemo katika mashambani
ya tumbaku, migodi midogo na majumbani,
masuala ya ubakaji na ulawiti, mimba za
utotoni zinazokatisha ndoto za watoto pasipo
kujali sheria ya mtoto ya mwaka 2008 na ile ya
ajira.

“Kinachosikitisha zaidi ni kwamba jamii
inawafahamu wakosaji na mara nyingine
kuwalinda kwa kuamua kumalizia kesi
nyumbani au kutotoa taarifa mapema
wanapoona vitendo vya ukatili. Hali hii hutoa
mwanya kwa watuhumiwa kurudia vitendo
hivwo mpaka siku inayopelekea kifo. Hii
inaleta madhara makubwa zaidi na hata kifo,
pia inarudisha nyuma maendeleo ya nchi na

juhudi za serikali katika kuleta maendeleo

na kufikia usawa wa kijinsia na maendeleo
endelevu” Alisema bwana Leopold.

“Ndugu zangu wa Kolandoto tupaze sauti
unapofanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia
au kuona mtu akifanya vitendo hivyo basi
chukua hatua kwa kuripoti tukio katika
madawati ya polisi ya kijinsia vilevile unaweza
kutua taarifa ya tukio katika ofisi za ustawi
wa jamii, serikali za mitaa, vituo vya afya,
vituo vya msaada wa kisheria vilivyopo hapa
nchini ili kupata huduma kwa wakati msaidie
muathirika kuripoti tukio lake ndipo tunaweza
kutokomeza vitendo hivi" Aliongeza bwana
Leopold.

Naye mratibu wa timu hiyo ya wataalam kutoka
Wizara ya Katiba na Sheria bwana George
Mollel ambaye ni wakili wa serikali akiongelea
haki za Watoto alianza kwa kuelezea kuwa
mtoto ni mtu yeyote mwenye umrn chini
ya miaka kumi na nane na haki za mtoto
zinajumuisha haki ya kushirikiana na wazazi
wote wawili, kutambuliwa kibinadamu na
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wananch akifuatiio bwa mokini slimu moyortiewo no
wotnalem wanooendesha knmpen yo MSLAL wolipofika kijgin: Gaolamba.

mahitaji ya msingi ya ulinzi wa mwili, chakula,
elimu, huduma ya afya, huku akifafanua sheria
zinazofaa kwa ukuaji wa mtoto, haki za kiraia
za mtoto, uhuru wa kutokubaguliwa kutokana
na jinsia, ulemavu, dini, kabila au sifa nyingine,

Wakili Mollel aliongeza kuwa ulinzi na usalama
wa mtoto sio jukumu la maafisa wa ustawi wa
jamii peke yao ni jukumu la Taifa kwa ujumlana
kwamba hakuna anayeruhusiwa kumdhuru,
kumwumiza au kumnyonya mtoto. Yeyote
anayejua kwamba kuna mtoto anayeonewa
au kutendewa vibaya hana budi kutoa taarifa
kuhusu vitendo hivyo kwa; Ustawi wa jami,
Polisi - dawati la jinsia na Watoto, ofisi za
serikali za mtaa, taasisi na Mashirika ya kijamii
pamoja na kupiga simu namba 116 ya kitaifa
isiyona tozo kwa lengo la kumlinda mtoto.

Aidha bwana Mollea aliwasisitiza wale wote
ambao basi wana changamoto binafsi na
wamekosa nafasi au hawako huru kueleza
changamoto zao katika mikutano hiyo, kufika
kattka mabanda vyanayotoa huduma za
kisheria mjini Shinyanga ambapoc wataalam
wataendelea kuwepo hapo wakitoa huduma
hadi tarehe 21 Juni mwaka huu.

Wakitoa salamu za kuhitimisha mikutano hiyo
vya Mwamagunguli na Galamba vya kata
ya Kolandoto walimshukuru Mhe. Rais kwa
kuwaletea kampeni hii huku wakieleza kuwa
katika vijiji vyao, ukatili wa kijinsia licha ya
kwamba bado upo lakini umepungua baada
ya wananchi kuelimishwa kupitia mikutano
ya vijiji, ikiwemo wanandoa kutelekeza familia
na wanafunzi kuachishwa shule. Na hili
limetokana na mikakati iliyowekwa na serikali
katika kutoa elimu pamoja na kuwaonesha
wananchi ni wapi pa kupeleka malalamiko na
kesi zao zinazohusu ukatili wa kijinsia katika
jamii, kazi ambayo Kampeni ya Msaada wa
Kisheria ya Mama Samia inaendelea kuifanya
hivi sasa.

Mama Samia Legal Aid Kampeni inayoongozwa
na kauli mbiu inayosema "Msaada wa kisheria
kwa haki, usawa, amani na maendeleg”
imedhamiria kuongeza wigo wa ufikiwaji
haki kwa wananchi, hususan walio vijijini
na ambao hawawezi kumudu gharama za
mawakili. Kampeni hii pia imekuwa msingi
mzuri wa kujenga uvelewa wa wananchi kuhusu
haki zao za kikatiba na kisheria; jambo ambalo
ni muhimu katika kulinda na kukuza haki za
binadamu nchini. Hii ni kampeni ya miaka
mitatu yenye lengo la kufikia mikoa yote nchini
huku ikitarajiwa kuhitimishwa mwaka 2026.

Sehemu yo wananchi wa Nijiji che Galambe wakimsikaliag Waikili Msomi
Gearge Mallel wokati akitos elimu yo shers kuhusy mirath keo nansnchi
hoa
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“KAHAMA INAONGOZA
KWA MIGOGORO YA ARDHI

SHINYANGA” - MNDEME

Na Lusajo Mwakabuku
- WKS Shinyanga

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Bi. Christina
Mdeme ameitaja wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga kuwa kinara wa migogoro ya
ardhi inayopelekea wakazi wa wilaya hiyo
kupotezz muda mwingi na nguvu kazi
katika mahakama na mabaraza ya ardhi
kutafuta muafaka ambapo kwa baadhi ya
maeneo ya wilaya hiyo, migogoro ya ardhi
imesababisha madhara makubwa.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu wa Mkoa leo
tarehe 15/06/2023 wakati akimkaribisha
Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt.
Damas Ndumbaro aliyefika mkoani hapo
kwa lengo la kukagua utekelezaji wa Mama
Samia Legal Aid Campaign pamoja nakutoa
huduma kwa wananchi kupitia kampeni
hiyo iliyozinduliwa rasmi mkoani hapa Juni
11 mwaka huu na itaendelea mpaka tarehe
21/06/2023.

Mheshimiwa Mndeme alianza kwa
kumshukuru Mhe, Ndumbaro kwanza kwa
kumteua yeye kuwa Mgeni Rasmi katika
ufunguzi wa Kampeni hii mkoani Shinyanga
lakini pia akaelezea kufarijika kwa jinsi timu
za utangulizi zilivyoweza kufanya kazi kwa
kushirikiana na uongozi wa mkoa katika
kufanikisha utekelezaji wa kampeni hii.
Baada ya salamu hizo, ndipo Mkuu wa
Mkoa huyo akaeleza kufurahishwa kwake
na ujio wa hii kampeni hasa katikamaeneo
ambayo yamekuwa vyakiongoza kwa
migogoro.

“Katika mkoa huu wa Shinyanga, Wilaya
ya Kahama ndio wilaya inayoongoza kwa
migogoro ya ardhi, na hili linatoka na
uwepo wa watumishi waliopewa dhamana
ya kuhudumia wananchi ambao wamekosa
maadili na kushindwa kusimamia haki
suala linalosababisha migogoro isiyoisha”
Alisema Mndeme.

Mndeme aliongeza kwamba kumekuwa
na ucheleweshwaji mkubwa wa huduma
za utoaji haki unaopelekea baadhi ya kesi
kuchukua muda mrefu huku matukio ya
kudhulumiana nyumba, mashamba na
viwanja yakiendelea kuongezeka katika
maeneo mbalimbali wilayani Kahama na
akamuomba Waziri Ndumbaro na timu
yake kuangalia kwa jicho la kipekee wilaya

I Miuu wa Mkoo wa Shinyango BL Chiistina Mdeme na Waziri wo Katibo na Sheria Mhe. Did. Domas Ndumbaro wakifurahia jombo mara
boada ya Wazin Ndumbaro kuwosili ofisi yo Mkuu wa Mkog wo Shinyonga lec 15/06/2023

hiyo kwa lengo la kuwapunguzia wanachi
kero hizo.

Akifafanua zaidi kuhusu migogoro hiyo,
Mhe. Mndeme alisema maadili mabovu ya
watumishi yamesababisha utolewaji wa
hukumu usiozingatia haki kiasi viongozi
wa mkoa wakalazimika kuingilia kati
kwa baadhi ya kesi baada ya kuona kuwa
hukumu zinatolewa bila kuzingatia haki
lengo likiwa ni kuwafaidishsha wale
wenye vipato vikubwa na kuwakandamiza
wanyonge.

“Imefikia wakati sisi viongozi wa Mkoa
tunalazimika kuingilia kati baada vya
kuona watu wakipatiwa hukumu ambazo
hazijakidhi vigezo zinazopelekea wanyonge
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I Mkuu wa Mkoo wa Shinyanga Bl Christing Mdeme akimwelezeo
Mhe Kdumboro na wogeni alicongorang nao jinst Moma Somio

L=gol Ald Campaign inovyoes defeo kutekelerwo Shinyango.

kuvunjiwa mali zao hasa nyumba
wanazoishi na wao kushindwa kupambana
kwa kuwa wanaoshindana nao wana
uwezo mkubwa kifedha na wao hawawezi
kumudu gharama za kuwapata watu wa
kuwatetea, ndio maana nasema kampeni
hii imekuja wakati muafaka kwani sasa
wanyonge wa mkoani kwangu wanapata
sauti” Aliongezea Mndeme.

Akiongelea masuala ya mmomonyoko wa
maadili kwa wananchi, Mndeme ameitaka
timu ya wataalam wakati wanatoa elimu
wasisitize pia suala la kulinda maadili
kwani masuala ya ubakaji na ulawiti bado
yapo katika jamii yaw ana Shinyanga na
pia akatumia nafasi hiyo kumuomba Mhe.
Waziri na watu wake kuangalia upya hizi
sheria ambazo zinampa dhamana mbakaji
au mtu anayelawiti akisisitiza kuwa hii ni
kama tabia na mbakaji si mtu anayefaa
kuchanganywa na jamii kwani hizi
dhamana zinawapa nafasi za wao kujaribu
tena vitendo hivyo na hivyo kuwatia
hatarini watu wanaowazunguka.

Wataalam wanaoendesha kampeni ya
msaada wa kisheria ya Mama Samia
inayofahamika kama Mama Samia Legal
Aid Campaign wapo Mkoani Shinyanga kwa
siku Kumi na baada ya hapo wataelekea
Mkoani Ruvuma kuendelea na kampeni

hiyo.
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NDUMBARO AONYA

UTOAJI MIKOPO BILA

MWENZA KUJUA

l Waziri wo Katiba no Sherig, Mhe. Dk. Damas Ndumbaro alstoa elimu pamopa no kutotuo migagoro mbalimbalf yo kisheno kwa wananchil wo

Moaganzo, wiloyand Kishapu mkoani Shinyanga.

Na Mwandishi wetu

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dk.
Damas Ndumbaro (Mb) ameziagiza

taasisi za mikopo (microfinance)
kuhakikisha mwenza wa wanayempa
mkopo nae amesaini makubaliano ya
kuchukua mkopo huoili kupunguza ama
kuondoa migogoro inayozalishwa katika
familia kutokana na mikopo hiyo.

Waziri Ndumbaro aliyasema hayo
mkoani Shinyanga tarehe 15 Jumi, 2023
wakati akitoa elimu pamoja na kutatua
migogoro mbalimbali ya kisheria
kwa wananchi wa Maganzo, wilayani
Kishapu ikiwa ni siku ya tano ya kampeni
inayoendelea ya kitaifa ya msaada wa
kisheria ya Mama Samia iliyolenga
kutoa elimu na msaada wa kisheria
bure kwa wananchi hasa wa vijijini
ambao hawawezi kumudu gharama za
mawakili.

Waziri Ndumbaro alisema kuwa
kumekuwa na ongezeko la migogoro
katika familia kufuatia mmoja wa
wanandoa kuchukua mkopo bila
mwenza wake kujua hali inayopelekea
kuchukuliwa kwa thamani za nyumbani
au hata nyumba kuuzwa pindi mkopo
huo unaposhindwa kurejeshwa.

“Kwa mujibu wa sheria ya ndoa. Wewe
ambae unatoa mkopo lazima uhakikishe
mwenza wa huyo unayempa mkopo nae
amesaini. Ukimpa mke peke yake mume
hajui, au ukampa mkepo mume peke
yake bila mkewe kujua imekula kwako”
Alisema Mhe. Ndumbaro.
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Ndumbaro aliendelea kuwaelimisha
wananchi hao kuwa itakapotokea kuna
taasisi imemkopesha mwenza wako
bila wewe kujua na kusaini basi una
haki ya kukataa wasizuie au kuuza
mali ya familia kwani sheria inazitaka
taasisi hizo kuhakikisha nume au mke
ameridhia mkopo huo kuchukuliwa.

“Na mara nyingi taasisi hizo zinazotoa
mikopo kwa siri ni zile taasisi zinazotoa
mikopo “nyonya damu” mikopo ambayo
huwa ni vigezo vigumu na riba kubwa
lengo likiwa si kumsaidia mtanzania wa
kawaida bali kumuingiza katika matatizo
zaidi” Aliongeza Waziri Ndumbaro.

Akijibu baadhi ya maswali yaliyoulizwa
na Wananchi likiwemo swala la kama
mtoto ana haki ya kuzuia mali ya
mzazi wake isiuzwe kwani pale mzazi
anapoamua kuuza nyumba au mal
nyingine yeyote anayomiliki, Waziri
Ndumbaro alisema mtoto hana haki
yeyote ya kumzuia baba yake au
mama yake kuuza mali aliyoichuma
mwenyewe, mwenye haki ya kupinga
hilo ni mke au mme katika familia.

Pamoja na mazungumzo  hayo
Ndumbaro aliwataka wananchi wa
Maganzo kuitumia vyema fursa hiyo ya
wataalam wa kisheria walioletwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kushughulikia masuala yao ya kisheria
bureili waweze kuishi kwa amani, usawa
na waweze kujipatia maendeleo.
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MSAADA WA KISHERIA KUTOLEWA

BURE KILA JUMAMOSI YA MWISHO

WA MWEZI

Na George Mwakyembe

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dk.
Damas Ndumbaro (Mb) amewaagiza
Wakuu wa Mikoa pamoja na Wakuu wa
Wilaya nchini kutenga kila Jumamosi ya
mwisho mwezi kutoa elimu na kutatua
migogoro ya kisheria bure kwa wananchi.

Waziri Ndumbaro aliyasema hayo jana
mkoani Shinyanga wakati akizungumza
na wananchi wa Maganzo, wilayani
Kishapu ikiwa ni siku ya tano ya kampeni
inayoendelea ya kitaifa ya msaada wa
kisheria ya Mama Samia mkoani huko
iliyolenga kutoa elimu na msaada
wa kisheria bure kwa wananchi hasa
wa vijijini ambao hawawezi kumudu
gharama za mawakili.

Waziri Ndumbaro alisema huduma ya
msaada wa kisheria kuwafikia wananchi
bure ni mapenzi makubwa ya Rais
Samia Suluhu Hassan kwa wananchi wa
Tanzania na hasa wanyonge wasio na

08

uwezo wa kulipa gharama za mawakili.

“Toka Juni 11 wataalam wetu wapo
katika Wilaya mbalimbali za Mkoa wa
Shinyanga na watakuwa hapa kwa siku
10 toka tarehe hiyo. Sio tuu wanawapa
elimu lakini pia wanasikiliza changamoto
zenu na kuzitatua. Migogoro mingi
imesuluhishwa.

Tutaendelea kutatua migogoro hii ndani
ya kipindi hiki cha siku kumilakinimpango
huu utakuwa endelevu. Katika kila
Jumamosi ya mwisho wa mwezi kuanzia
mwezi Julai, tutaendelea na huduma hii,
elimu na utatuzi wa migogoro ya kisheria
bure kabisa,” alisema huku akitoa wito
kwa wananchi kujitokeza kupata msaada
wa utatuzi wa migogoro inayowasumbua
ili jamii iwe na amani.

Dk. Ndumbrao pia alitoa onyo kwa
viongozi waliopewa dhamana vya
kuwatumikia wananchi kuhakikisha
wanatenda haki ili kuondoa migogoro
katika jamii husika, huku akisema hatua
kali zitachukuliwa kwa watacbainika

kuwa chanzo cha migogoro.

“Katika kampeni hii pia pale penye
matatizo ya kimfumo au ya watendaji
tunakwenda kurekebisha. Watendaji
wabovu hakuna namna tutawachomoa.
Watendaji ambao kazi yao ni kudhulumu
haki za wananchi, hatutawaacha
salama. Na tutaanza na Mkoa wa Shinya,
tutaondoka nao,” alisisitiza Waziri
Ndumbaro.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Bi.
Christina Mndeme alibainisha kuwa moja
ya changamotokubwa katika mkoa huo
inayopelekea wananchi wengi kukosa
haki zao ni ukosefu wa maadili kwa
baadhi ya watu waliopewa dhamana ya
kutoa haki kwa wananchi.

“Kupitia Kampeni hii ya msaada
wa kisheria ya Mama Samia watu
watakwenda kupata haki zao. Na wale
walickuwa hawajui wapi pakwenda
kupata haki zao watapa msaada kutoka
kwa wataalam waliopo,” alisema Mkuu
huyo wa Mkoa.
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“TUMEAGIZWA
KUFANYA LEGAL
ENGINEERING”

NDUMBARO

Wi ma Katha no Sheria achenl M. Okt Sigmas Naker boro obernuele o Muu wo Mios wa Shiyonga dma jo
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Na Lusajo Mwakabuku

- Shinyanga

aziri wa Katiba na Sheria nchini Mhe.
Dkt. Damas Ndumbaro amesema

utekelezaji wa Mama Samia Legal
Aid Campaign unatokana na maocno pamgja
maagizo mbalimbali ya Mheshimiwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania likiwemo
agizo alilolitoa wakati akizindua “Lawyers
Bar Association™ la kuitaka Wizara kufanya
Legal Engeneering akimaanisha wizara
kujenga, kuboresha na kurahisisha mifumo
itakayosaidia upatikanaji wa haki na amani
kwa kupitia msaada wa kisheria.

Waziri Ndumbaro aliyasema hayo alipokuwa
katika ziara ya kikazi mkoani Shinyanga kwa
lengo la kukagua utekelezaji wa kampeni ya
huduma ya msaada wa kisheria inayoendelea
katika wilaya na halmashauri mbalimbali
mkoani Shinyanga ambapo inatarajiwa
kuhitimishwa kwa awamu ya kwanza tarehe
21 Juni mwaka huu.

“Kampeni hii ambayo imepewa heshima
kubwa kwa kupewa jina la kiongozi wetu
mkuu wa nchi inatokana na ilani ya Chama
Cha Mapinduzi ambayo imeagiza waananchi
wapate elimu ya sheria na msaada wa sheria

l Wil wa Rotabsn 0o Sherka nokin MBs Dkt Doetios Neturr baio akinmixaingn £ wod gos wingane wo Kntibo oo Shenn

sncalusany ket oyl o Aikow we Miog wo Shisparga

katika kutatua changamoto mbalimbali
wanazozikabili, lakini pia kampeni hii ni
maelekezo ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt
Samia Suluhu Hassan ambapo mara nyingi
amekuwa akiongelea kuwasaidia wanyonge
kupata haki ikiwemo agizondipo wizara ikaja
na kampeni hii hivyo niwapongeze Mkoa wa
Shinyanga kwa kuendelea kutoa huduma
ya msaada wa kisheria ", amesema Waziri
Ndumbaro.

“Lengo mahususi la kampeni hii ni
kuhakikisha kuwa kuna haki, amani, usawa
na maendelea katika nchi, programu yetu
itawafikia nchi nzima bara na visiwa na
niwahakikishie kuwa watendaji wabovu
hakuna namna tutawachomoa, watendaji
ambao kazi yao ni kuzurumu haki za
wananchi hatutawaacha salama na tutaanza
na mkoa huu wa Shinyanga”, ameongeza
Waziri Ndumbaro.

Aidha Wazirn Damas Ndumbaro ametatua
mgogoro wa kifamilia uliodumu kwa miaka
alielekeza hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi
ya mtuhumiwa wa kata ya Mondo wilayani
Kishapu mkoani humo na pia alifanikiwa
kufanya mkutano wa hadhara na wananchi
wa kata ya Maganzo ambapo kupitia mkutano
huo ametoa elimu na kusikiliza migogoro
iliyokuwa ikiwakabili wakazi wa eneo hilo.
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Awali akitoa taarifa ya utekelezaji wa Kampeni
ya Mama Samia legal Aid Campaign ngazi ya
mkoa, Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Mhe.
Christina Mndeme amesema kampeni hiyo
imekuwa msaada mkubwa katika kutatua
migogoro ya iliyokuwa ikitokana na ukosefu
wa elimu ya masuala ya sheria na kusema
miongoni mwa sababu zinazopelekea
migogoro ni tabia ya baadhi ya watumishi
kukosa maadili ya misingi na taratibu ya kazi
yao.

“Mara baada ya kuanzishwa kwa kampeni hii
ya msaada wa kisheria imekuwa ni mkombozi
mkubwa kwenye jamii kwa kupunguza
migogoro ya ardhi, uridhi namambo mengine
yanayohusiana na sheria Kupitia kampeni hii
dhuruma waliokuwa wakikumbana nayo
wananchi na kukosa haki zao sasa inakwenda
kuisha kwani mpaka sasa malalamiko
yamepungua, Tunamshukuru sana
Mheshimiwa Waziri kwa kutuletea kampeni
hii ndani ya mkoa tunaahidi kuendelea kutoa
ushirikiano ili malengo ambayo serikali
imejiwekea yaweze kufikiwa", amesema RC
Mndeme.

Pia Mndeme amemuomba Waziri wa Katiba
na Sheria kupitia upya vifungu vya sheria
vinavyotoa dhamana kwa wanaokutwa na
hatia ya kujihusisha na vitendo vya ubakajina
ulawiti kwani imekuwa chanzo cha kujirudia
kwa matukio ya vitendo hivyo.
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Habari Picha Shinyanga
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Viongozi wa meza kuu wakipita kukagua kazi zilizokuwa zikiendelea katika mabanda ya
kutolea huduma siku ya ufunguzi wa utekelezaji wa Mama Samia Legal Aid Campaign
Mkoani Shinyanga
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Waziri wa katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro akipata maelezo kutoka
kwa mratibu wa kampeni ya MSLAC na baadae kutatua mgogoro wa kifamilia
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Mjane bibi Fatuma Maganga akiongea na wataalam kutoka Mama Samia Legal
Aid Campaign waliofika kushuhudia ubomoaji wa eneo ambalo mama huyu

alivamiwa na licha ya Mahakama kutoa hukumu ya mvamizi kuondoka

bado mvamizi huyo aliendelea kumiliki eneo hilo mpaka ilipokuja MSLAC.
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